Melatonin na inganta bacci

Sanannen aikin melatonin shine haɓaka ingancin bacci (matsayin 0.1 ~ 0.3mg), rage lokacin farkawa da lokacin bacci kafin bacci, haɓaka ingancin bacci, rage yawan farkawa yayin bacci, rage matakin bacci mai haske, tsawaitawa. matakin barci mai zurfi, da kuma rage matakin farkawa da safe.Yana da aikin daidaita bambancin lokaci mai ƙarfi.

Babbar sifa ta melatonin ita ce mafi ƙarfi mafi ƙaƙƙarfan ɓarna mai ɓarna da aka samu zuwa yanzu.Babban aikin melatonin shine shiga cikin tsarin antioxidant kuma ya hana sel daga lalacewar oxidative.Dangane da haka, ingancinsa ya wuce duk sanannun abubuwan da ke cikin jiki.Binciken na baya-bayan nan ya tabbatar da cewa MT shine babban kwamandan endocrin, wanda ke sarrafa ayyukan glandan endocrine daban-daban a cikin jiki.Yana da ayyuka masu zuwa:

Rigakafin cututtukan cututtuka

Domin MT yana da sauƙin shiga sel, ana iya amfani dashi don kare DNA na nukiliya.Idan DNA ta lalace, zai iya haifar da ciwon daji.

Idan akwai isasshen Mel a cikin jini, ba shi da sauƙi a sami ciwon daji.

Daidaita zaren circadian

Sirrin melatonin yana da kari na circadian.Bayan faɗuwar dare, haɓakar hasken yana raunana, aikin enzyme na haɓakar melatonin a cikin glandon pineal yana ƙaruwa, kuma matakin ɓoyewar melatonin a cikin jiki yana ƙaruwa daidai, yana kaiwa kololuwar 2-3 na safe matakin melatonin da dare kai tsaye yana shafar ingancin. na barci.Tare da haɓakar shekaru, glandon pineal yana raguwa har zuwa ƙididdigewa, wanda ke haifar da rauni ko ɓacewar yanayin agogo na nazarin halittu, musamman bayan shekaru 35, matakin melatonin da ke ɓoye a jiki ya ragu sosai, tare da matsakaicin raguwar 10. -15% a kowace shekara 10, yana haifar da rashin barci da jerin matsalolin aiki.Rage matakin melatonin da barci na ɗaya daga cikin mahimman alamun tsufa na kwakwalwar ɗan adam.Saboda haka, kari na melatonin a cikin vitro zai iya kula da matakin melatonin a cikin jiki a cikin yanayin matasa, daidaitawa da mayar da hawan hawan circadian, wanda ba zai iya zurfafa barci kawai ba, amma kuma inganta yanayin rayuwa, Don inganta yanayin barci. yana da mahimmanci don inganta yanayin aiki na jiki duka, inganta yanayin rayuwa da jinkirta tsarin tsufa.

Melatonin wani nau'in hormone ne wanda zai iya haifar da barci na halitta.Yana iya shawo kan matsalar barci kuma ya inganta ingancin barci ta hanyar daidaita yanayin barci.Babban bambanci tsakanin melatonin da sauran magungunan barci shine cewa melatonin ba shi da jaraba kuma ba shi da wani tasiri a fili.Shan allunan 1-2 (kimanin 1.5-3mg melatonin) kafin a kwanta barci da daddare na iya haifar da bacci a cikin mintuna 20 zuwa 30, amma melatonin zai rasa tasirinsa kai tsaye bayan wayewar gari, Bayan tashi, ba za a sami jin daɗi kasancewar gajiya, bacci da kasa farkawa.

Jinkirta tsufa

Glandar pineal na tsofaffi a hankali yana raguwa kuma ɓoyewar Mel yana raguwa daidai.Rashin Mel da ake buƙata daga sassa daban-daban a cikin jiki yana haifar da tsufa da cututtuka.Masana kimiyya suna kiran glandan pineal “agogon tsufa” na jiki.Muna ƙara Mel daga jiki, sannan za mu iya mayar da agogon tsufa baya.A cikin kaka na 1985, masana kimiyya sun yi amfani da berayen watanni 19 (shekaru 65 a cikin mutane).Yanayin rayuwa da abinci na rukunin A da na B sun kasance dai dai, sai dai an hada Mel da ruwan sha na group A da daddare, kuma ba a saka wani abu a ruwan shan na group B. Da farko dai babu. bambanci tsakanin kungiyoyin biyu.A hankali, an sami bambanci mai ban mamaki.Berayen da ke cikin rukunin B sun tsufa a fili: yawan ƙwayar tsoka ya ɓace, facin sanko ya rufe fata, dyspepsia da cataract a idanu.Gabaɗaya, berayen da ke cikin wannan rukunin sun tsufa kuma suna mutuwa.Yana da ban mamaki cewa ƙungiyar A berayen da ke shan ruwan Mel kowane dare suna wasa da jikokinsu.Duk jikin yana da kauri mai kauri, yana annuri, mai kyau na narkewa, kuma babu wani ido a ido.Dangane da matsakaicin tsawon rayuwarsu, berayen da ke rukunin B duk sun sha wahala iyakar watanni 24 (daidai da shekaru 75 a cikin mutane);Matsakaicin tsawon rayuwar beraye a rukunin A shine watanni 30 (shekaru 100 na rayuwar ɗan adam).

Tasirin tsari akan tsarin kulawa na tsakiya

Yawancin bincike na asibiti da na gwaji sun nuna cewa melatonin, a matsayin hormone neuroendocrine na endogenous, yana da ka'idojin ilimin lissafi kai tsaye da kuma kai tsaye a kan tsarin kulawa na tsakiya, yana da tasirin warkewa akan rashin barci, damuwa da cututtuka na tunani, kuma yana da tasiri mai kariya akan kwayoyin jijiya. .Alal misali, melatonin yana da sakamako mai kwantar da hankali, yana iya magance damuwa da damuwa, yana iya kare jijiyoyi, yana iya rage zafi, tsara sakin hormones daga hypothalamus, da sauransu.

Tsarin tsarin rigakafi

Neuroendocrine da tsarin rigakafi suna da alaƙa.Tsarin rigakafi da samfuransa na iya canza aikin neuroendocrine.Siginonin neuroendocrine kuma suna shafar aikin rigakafi.A cikin shekaru goma da suka gabata, tasirin melatonin akan tsarin rigakafi ya jawo hankalin jama'a sosai.Bincike a gida da waje ya nuna cewa ba wai kawai yana shafar ci gaba da haɓakar ƙwayoyin cuta ba, har ma yana daidaita rigakafin humoral da salon salula, da kuma cytokines.Misali, melatonin na iya daidaita garkuwar salula da na walwala, da kuma ayyukan cytokines iri-iri.

Tsarin tsarin zuciya da jijiyoyin jini

Mel wani nau'in siginar haske ne mai ayyuka da yawa.Ta hanyar canjin sirrinsa, zai iya watsa bayanan yanayin yanayin hasken muhalli zuwa kyallen takarda masu dacewa a cikin jiki, don ayyukan aikin su na iya daidaitawa da canje-canje na waje.Sabili da haka, matakin ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar cuta, kuma za ta iya nuna daidai lokacin da rana da kuma lokacin da ya dace na shekara.Ƙauyen circadian da yanayi na yanayi suna da alaƙa da sauye-sauye na lokaci-lokaci na makamashi da isar da iskar oxygen na tsarin zuciya da jijiyoyin jini da tsarin numfashi.Aiki na jijiyoyin bugun gini tsarin yana da fili circadian da yanayi kari, ciki har da hawan jini, bugun zuciya, cardiac fitarwa, renin angiotensin aldosterone, da dai sauransu Epidemiological binciken gano cewa abin da ya faru na myocardial infarction da ischemic cututtukan zuciya ya karu game da safe, yana nuna cewa farkon wanda ya dogara da lokaci.Bugu da ƙari, hawan jini da catecholamine sun ragu da dare.Mel ne yafi ɓoyewa da dare, yana shafar nau'ikan endocrine da ayyukan nazarin halittu.Alamar da ke tsakanin Mel da tsarin jini za a iya tabbatar da su ta hanyar sakamakon gwaji masu zuwa: karuwar ƙwayar Mel a cikin dare yana da alaƙa da rashin daidaituwa tare da raguwar ayyukan zuciya;Melatonin a cikin glandar pineal zai iya hana arrhythmia na zuciya wanda ya haifar da raunin ischemia-reperfusion, yana rinjayar karfin karfin jini, daidaita yawan jini na kwakwalwa, da kuma daidaita martanin arteries na gefe zuwa norepinephrine.Saboda haka, Mel na iya daidaita tsarin tsarin zuciya.

Bugu da ƙari, melatonin kuma yana daidaita tsarin numfashi, tsarin narkewa da tsarin urinary.


Lokacin aikawa: Juni-22-2021